Mini PLC là bộ điều khiển lập trình cỡ nhỏ tích hợp CPU, I/O và nguồn trong một khối duy nhất. Đây là giải pháp tự động hóa kinh tế đang thay thế relay tại hàng nghìn dây chuyền sản xuất Việt Nam. Bài viết này sẽ liệt kê và so sánh TOP 4 thương hiệu Mini PLC có chất lượng tốt nhất tại Việt Nam: Omron, Siemens, Inovance và Mitsubishi trên các tiêu chí kỹ thuật quan trọng. Thông qua bài viết, bạn có thể chọn đúng dòng mini PLC phù hợp với ứng dụng và ngân sách ngay lần đầu.
Mini PLC là gì
Định nghĩa
Mini PLC hay còn gọi là Micro PLC hoặc bộ điều khiển lập trình cỡ nhỏ, là phiên bản thu nhỏ của PLC công nghiệp tiêu chuẩn. Một bộ Mini PLC tích hợp đồng thời CPU, bộ nhớ chương trình, nguồn điện và khối I/O tích hợp trong một bộ duy nhất. Đây là điểm khác biệt cốt lõi so với PLC Modular truyền thống, vốn cần lắp ráp từ nhiều module riêng lẻ lại với nhau.

Về quy mô, mini PLC thường được trang bị từ 6 đến 128 điểm I/O tích hợp, hỗ trợ mở rộng qua các module phụ và lập trình theo chuẩn IEC 61131-3.
Có thể hiểu, Mini PLC nhỏ hơn, rẻ hơn và ít I/O hơn so với PLC tiêu chuẩn và có thể đáp ứng khoảng 80% các ứng dụng trong tự động hóa công nghiệp vừa và nhỏ.
Ưu và nhược điểm của Mini PLC
Dưới đây là bảng phân tích so sánh ưu và nhược điểm giúp quý khách hàng có thể xác định Mini PLC phù hợp cho dự án của mình:
| Ưu điểm | Nhược điểm |
| Kích thước nhỏ gọn, tiết kiệm không gian tủ điện đáng kể | Số điểm I/O tích hợp giới hạn (thường ≤ 128 điểm native) |
| Chi phí đầu tư thấp, phù hợp ngân sách doanh nghiệp vừa và nhỏ | Khả năng xử lý tín hiệu cao tốc và đa trục bị hạn chế |
| Lắp đặt, đấu nối và commissioning nhanh chóng | Số lượng module chuyên dụng (safety, motion nâng cao) ít hơn PLC lớn |
| Tích hợp nguồn + I/O + CPU trong một khối duy nhất, giảm tủ điện | Một số dòng cũ (CP1E, CP1L) thiếu cổng Ethernet tích hợp |
| Tiêu thụ điện năng thấp (5–20 W), thân thiện với hệ thống nhỏ | Phần mềm lập trình một số hãng còn thiếu công cụ debug trực quan |
| Lập trình chuẩn IEC 61131-3: hỗ trợ LD, FBD, ST, SFC | Ít tài liệu tiếng Việt cho các dòng mới |
Khi nào không nên dùng Mini PLC?
Hệ thống có hơn 256 điểm I/O → nên dùng PLC modular
Ứng dụng yêu cầu Safety SIL 2/3 → cần PLC Safety chuyên dụng
Điều khiển chuyển động đa trục phức tạp (> 8 trục độc lập)
Môi trường nhiệt độ cực cao (> 70°C liên tục) mà không có giải pháp làm mát bổ sung
Mini PLC INOVANCE
Inovance H5U
H5U là mini PLC đầu tiên của Inovance tích hợp bus EtherCAT giúp điều khiển motion control mạnh mẽ. Điểm đột phá là 32 trục EtherCAT điều khiển trực tiếp từ CPU mà không cần motion controller rời – nghĩa là một chiếc H5U có thể thay thế hoàn toàn tổ hợp PLC + motion board đắt tiền mà vẫn đảm bảo độ chính xác công nghiệp. Tốc độ xử lý 0.08 µs/lệnh, bộ nhớ 2 MB/200.000 steps, hỗ trợ tối đa 72 EtherCAT slaves và mở rộng local lên đến 16 module GL10.

H5U nổi bật ở khả năng lập trình chuẩn PLCopen: local pulse axis và EtherCAT axis dùng chung một bộ lệnh điều khiển. Về kết nối, H5U trang bị đồng thời RS-485, CAN, Ethernet và EtherCAT: Ethernet chạy Modbus TCP + OPC UA để kết nối HMI, SCADA. H5U có EtherCAT riêng biệt dành cho servo và remote I/O – hai luồng dữ liệu không tranh giành băng thông, đảm bảo thời gian thực. Tất cả điều này được lập trình qua AutoShop – phần mềm miễn phí, hỗ trợ mô phỏng offline và debug trực tiếp trên CPU.
Thông số kỹ thuật nổi bật:
| Thông số | INOVANCE H5U |
|---|---|
| Số trục EtherCAT | 32 trục |
| EtherCAT slaves tối đa | 72 slaves |
| Tốc độ lệnh | 0.08µs/lệnh |
| Bộ nhớ chương trình | 200.000 steps / 2MB |
| I/O tích hợp | 16 DI + 14 DO |
| High-speed I/O | 4 x 200kHz HS input + 4 x 200kHz HS output |
| Mở rộng local | Tối đa 16 module GL10 |
| Cổng truyền thông | RS-485, CAN, Ethernet, EtherCAT |
| Giao thức Ethernet | Modbus TCP, Socket, OPC UA |
H5U phát huy tối đa trong các ứng dụng yêu cầu điều khiển đa trục chính xác: máy CNC mini, máy khắc laser, máy cắt vải tự động khai thác EtherCAT multi-axis; máy đóng gói, máy dán nhãn cần đồng bộ nhiều trục; Robot pick-and-place tích hợp trong dây chuyền lắp ráp điện tử; và máy ép nhựa, máy thổi PET cần điều khiển chính xác tốc độ và vị trí. Khi hệ thống chỉ cần 1–3 trục pulse đơn giản, dòng Easy Series phía dưới sẽ phù hợp và tiết kiệm chi phí hơn.
Easy PLC Inovance
Easy PLC là dòng mini PLC được thiết kế lại từ đầu với triết lý “gọn nhất có thể, đủ tính năng cần thiết”. Thân máy siêu mỏng giúp tiết kiệm hơn 66% diện tích lắp đặt trong tủ điện so với các PLC thông dụng – lợi thế thực tế cực kỳ có giá trị khi cải tạo tủ cũ hoặc với máy có không gian lắp đặt hạn chế. Toàn dòng dùng cổng lập trình USB Type-C và terminal kẹp lò xo (cắm dây không cần tuốc vít), giảm đáng kể thời gian lắp đặt hiện trường.

6 model của Easy Series được chia thành hai nhóm rõ ràng: nhóm 300 (Easy 301, 302, 320) dùng pulse control truyền thống – giá thấp hơn, phù hợp với đa số máy thông dụng; nhóm 500 (Easy 502, 521, 523) tích hợp thêm EtherCAT và 2 cổng Ethernet riêng biệt – hướng đến ứng dụng motion control và IIoT. Cả hai nhóm đều dùng chung module mở rộng GL20 và phần mềm AutoShop.
Bảng so sánh chi tiết 6 model Easy Series
| Model | Trục pulse | Ethernet | EtherCAT | RS-485 | Mở rộng |
| Easy 301 | 4 trục | — | — | 1 x RS-485 + RS-232 | 8 module |
| Easy 302 | 4 trục | 1 cổng | — | 1 x RS-485 | 16 module |
| Easy 320 | 5 trục | 1 cổng | — | 1 x RS-485 | 16 module |
| Easy 502 | — | 1 cổng | Có | 1 x RS-485 | 16 module |
| Easy 521 | — | 2 cổng | Có | 1 x RS-485 | 16 module |
| Easy 523 | 5 trục | 2 cổng | Có | 1 x RS-485 | 16 module + 2 thẻ GE20 |
Trong đó:
- Easy 301 là điểm vào của dòng – 4 trục pulse, RS-485 + RS-232, mở rộng 8 module. Phù hợp với máy bơm, băng tải đơn giản, hệ thống chiếu sáng tự động; đủ dùng và chi phí thấp nhất trong phân khúc.
- Easy 302 bổ sung 1 cổng Ethernet và mở rộng lên 16 module – bước đệm hợp lý khi cần kết nối HMI qua LAN thay vì cáp serial, mà chưa cần đến EtherCAT.
- Easy 320 là model phổ thông nhất trong nhóm 300: thêm 1 trục pulse (lên 5 trục) so với Easy 302. Cân bằng tốt giữa tính năng, giá thành và độ phổ biến của phụ kiện – lý do model này được đặt hàng nhiều nhất tại thị trường Việt Nam.
- Easy 502 mở đầu nhóm EtherCAT với mức giá gần nhóm 300 nhất. Lựa chọn lý tưởng khi cần nâng cấp lên servo EtherCAT lần đầu mà chưa cần đến 2 cổng Ethernet riêng biệt.
- Easy 521 trang bị 2 cổng Ethernet độc lập với 2 địa chỉ IP khác nhau – cho phép tách biệt hoàn toàn mạng điều khiển (OT) và mạng nhà máy (IT). Đây là yêu cầu ngày càng phổ biến trong các nhà máy triển khai IIoT và Industry 4.0.
- Easy 523 là flagship của dòng Easy: 5 trục pulse tốc độ cao 200 kHz, EtherCAT, 2 cổng Ethernet, bộ nhớ 128K steps, hỗ trợ cam/gear/nội suy và mở rộng lên 16 module + 2 thẻ GE20 bổ sung. Model này phù hợp với các máy phức tạp cần xử lý đồng thời cả pulse control lẫn EtherCAT trong cùng một CPU.
Tại sao nên chọn Mini PLC Inovance cho hệ thống của bạn?
Nhìn tổng thể, Inovance đang xây dựng lợi thế cạnh tranh rõ ràng ở ba điểm mà người mua thực sự quan tâm.
Về chi phí: cùng tính năng motion control EtherCAT, H5U có mức giá thấp hơn đáng kể so với Siemens S7-1200 khi cộng thêm module motion; Easy Series cạnh tranh trực tiếp với Omron CP1L/CP1E ở phân khúc pulse control.
Về hệ sinh thái: servo IS620, biến tần MD290/MD810, HMI IT7000 và PLC H5U/Easy đều từ Inovance, vì vậy giao thức native, không cần cấu hình gateway khi ghép nối, giảm thời gian commissioning đáng kể.
Về hỗ trợ kỹ thuật: số lượng kỹ sư được đào tạo chuyên sâu về Inovance tại Việt Nam đang tăng nhanh, đặc biệt tại các trung tâm công nghiệp Bình Dương, Đồng Nai, Hà Nội và Đà Nẵng.
| Hoàng Ngân TEC – Đơn vị phân phối chính hãng Inovance tại Việt Nam Chúng tôi cung cấp đầy đủ dòng H5U và Easy Series (301 / 302 / 320 / 502 / 521 / 523) kèm hỗ trợ kỹ thuật trực tiếp từ kỹ sư có kinh nghiệm thực tế. Liên hệ Hotline 0962.070.538 hoặc Zalo OA để được tư vấn chọn model phù hợp và nhận báo giá tốt nhất – phản hồi trong vòng 30 phút trong giờ hành chính. |
Mini PLC Siemens
Siemens là thương hiệu PLC được nhận diện rộng rãi nhất trong giới kỹ sư tự động hóa toàn cầu, và dòng mini PLC của họ cũng không ngoại lệ. Mini PLC Siemens nổi bật với hai dòng chính: LOGO!8.4 nhỏ gọn, giá rẻ với S7-1200 G2 dạng compact, hiệu năng cao.
Siemens LOGO! 8.4

LOGO! 8.4 là phiên bản mới nhất của dòng logic module đã có mặt trên thị trường từ năm 1996. Không phải PLC theo nghĩa đầy đủ, LOGO! 8.4 được định vị là bộ điều khiển logic nhỏ với cầu nối giữa relay thông minh và mini PLC thực sự. Điểm đặc biệt khiến LOGO! 8.4 được ưa chuộng rộng rãi: không cần lập trình bằng ladder diagram, thay vào đó dùng sơ đồ khối Function Block Diagram trực quan ngay trên phần mềm LOGO!Soft Comfort – phù hợp với kỹ thuật viên cơ điện hoặc người mới tiếp cận tự động hóa.
Thông số kỹ thuật chính
Thông số | LOGO! 8.4 |
I/O tích hợp (base unit) | Tối đa 8DI + 4DO (relay hoặc transistor) |
I/O mở rộng (với module) | Tối đa 24 DI + 20 DO + 8 AI + 8 AO |
Màn hình tích hợp | Có (backlight tùy chỉnh) – hiển thị tham số & trạng thái |
Cổng kết nối | Ethernet (Modbus TCP, PROFINET cơ bản, Web Server) |
Cloud connectivity | MQTT tự do (không giới hạn nhà cung cấp) |
Bảo mật truyền thông | TLS encryption |
Cảnh báo email | Có (gửi khi có sự kiện/lỗi, không cần gateway) |
Phần mềm lập trình | LOGO!Soft Comfort V8.4 (miễn phí, Windows) |
Ngôn ngữ lập trình | FBD (Function Block Diagram) |
Ký hiệu lập trình | 200+ function block có sẵn: timer, counter, PID, HVAC… |
Kích thước (W×H×D) | 72 × 90 × 55 mm (base module) |
Nguồn cấp | 12/24V DC hoặc 115/240V AC (tùy variant) |
Ứng dụng phù hợp với LOGO! 8.4
LOGO! 8.4 phát huy tốt nhất trong các ứng dụng điều khiển logic đơn giản đến trung bình mà không đòi hỏi tốc độ scan hay khả năng mở rộng lớn: tự động hóa tòa nhà, máy bơm và xử lý nước đơn giản, kiểm soát nhiệt độ lò nhỏ, và bảng điều khiển thay thế relay trong các tủ điện hiện hữu. LOGO! 8.4 cũng là lựa chọn phổ biến cho các dự án thử nghiệm hoặc proof-of-concept nhờ chi phí ban đầu thấp và thời gian triển khai ngắn.
Khi nào KHÔNG nên dùng LOGO! 8.4:
|
Siemens S7-1200 G2

S7-1200 G2 (ra mắt năm 2024) là thế hệ kế tiếp của S7-1200 – dòng PLC compact bán chạy nhất của Siemens suốt 15 năm qua. Thế hệ mới được thiết kế lại với bộ vi xử lý mới nhanh hơn đáng kể, bộ nhớ tăng gần gấp đôi. Đặc biệt, OPC UA tích hợp trực tiếp trong CPU mà không cần license bổ sung là yếu tố then chốt cho các nhà máy đang triển khai IIoT và kết nối với MES/ERP.
Thông số kỹ thuật
Tiêu chí | S7-1200 (gen 1) | S7-1200 G2 |
Tốc độ lệnh Boolean | 85 ns | 40 ns (nhanh gấp đôi) |
Bộ nhớ chương trình | 50–150 kB | 75–250 kB (+67%) |
OPC UA tích hợp | License bổ sung ~60€ | Có sẵn, không cần license |
Motion control | Cơ bản (single axis) | Single + Coordinated + Kinematics |
Fail-safe (Safety) | Chỉ 1215FC, 1217C | Portfolio mở rộng, giá tối ưu hơn |
Phần mềm | TIA Portal V16–V19 | TIA Portal V20 (bắt buộc) |
S7-PLCSIM Advanced | Không hỗ trợ | Có hỗ trợ |
Tương thích ngược | — | Có – migrate từ S7-1200 gen 1 được |
Các model CPU S7-1200 G2 phổ biến
CPU | DI/DO/AI | Bộ nhớ | Tốc độ lệnh |
CPU 1211C G2 | 6DI/4DO/2AI | 75 kB | 85 ns |
CPU 1212C G2 | 8DI/6DO/2AI | 100 kB | 40 ns |
CPU 1214C G2 | 14DI/10DO/2AI | 150 kB | 40 ns |
CPU 1215C G2 | 14DI/10DO/2AI | 200 kB | 40 ns |
CPU 1217C G2 | 14DI/10DO/2AI | 250 kB | 40 ns |
CPU 1212FC G2 (Safety) | 8DI/6DO/2AI | 150 kB | 40 ns |
Ứng dụng phù hợp với S7-1200 G2
S7-1200 G2 là lựa chọn tối ưu khi dự án đặt yêu cầu cao về độ tin cậy, khả năng tích hợp hệ thống và hướng đến Industry 4.0. Các kịch bản điển hình: dây chuyền sản xuất tự động cần tích hợp với SCADA/MES qua OPC UA; máy móc xuất khẩu cần chứng nhận CE và hệ sinh thái phần mềm đồng bộ; hệ thống xử lý nước và năng lượng cần độ bền cao và remote monitoring,…
Mini PLC Omron
Omron là thương hiệu mini PLC được lựa chọn nhiều tại Việt Nam với cộng đồng lớn và tài liệu phong phú. Với dòng CP Series, mini PLC Omron được khách hàng tin tưởng lựa chọn cho các ứng dụng công nghiệp.

Đặc điểm nổi bật nhất của dòng này là tính đồng nhất trong lập trình: toàn bộ các model từ CP1E đến CP2E đều sử dụng chung phần mềm CX-Programmer. Điều này giúp kỹ sư tiết kiệm thời gian đào tạo và dễ dàng chuyển đổi chương trình giữa các hệ thống khác nhau mà không cần thay đổi tư duy logic.
Trong công nghiệp, CP Series đáp ứng linh hoạt mọi cấp độ từ điều khiển máy đơn lẻ đến các dây chuyền sản xuất tích hợp IoT hiện đại.
Thông số kỹ thuật dòng mini PLC CP Omron
| Tiêu chí | CP1E | CP1L | CP1H | CP2E |
| I/O tối đa | 180 | 180 | 320 | 180 |
| Bộ nhớ (Steps) | 8.000 | 10.000 | 20.000 | 20.000 |
| Pulse Output | 2 trục/100kHz | 2 trục/100kHz | 4 trục/1MHz (Model Y) | 4 trục/100kHz (Model N) |
| Ethernet | Không (Cần module) | Sẵn (Model EL/EM) | Qua Option Board | 2 Port tích hợp Switch |
| Đặc điểm nổi bật | Giá thấp nhất dòng | Linh hoạt nhất | Mạnh mẽ nhất (Flagship) | Hỗ trợ IoT & Không pin |
Ứng dụng phù hợp
Dòng Mini CP1E Omron tối ưu cho đào tạo và thay thế relay nhờ chi phí thấp. CP1L là “xương sống” linh hoạt cho máy đóng gói, băng tải phổ thông. CP1H mạnh mẽ nhất trong điều khiển CNC 4 trục và đo lường analog tích hợp. Riêng CP2E dẫn đầu về kết nối IoT daisy-chain, chịu nhiệt độ khắc nghiệt từ -20 đến 60°C, lý tưởng cho kho lạnh và máy móc hiện đại.
Mini PLC Mitsubishi
Tại thị trường Việt Nam, Mini PLC Mitsubishi được ưa chuộng nhờ độ bền bỉ cực cao, khả năng chống nhiễu tốt và cộng đồng hỗ trợ kỹ thuật đông đảo. Đây là lựa chọn hàng đầu cho các máy móc nhập khẩu từ Nhật Bản và các hệ thống yêu cầu sự ổn định tuyệt đối qua nhiều năm vận hành.
Mitsubishi FX3G & FX3GE

Dòng FX3G là phiên bản cải tiến từ dòng FX1N cũ, tập trung vào tính linh hoạt với khả năng mở rộng lên đến 256 I/O (bao gồm cả CC-Link). Điểm nổi bật là dòng này tích hợp sẵn 2 cổng truyền thông (USB và RS-422), cho phép lập trình và kết nối HMI cùng lúc mà không cần module bổ sung.
Với dòng FX3GE còn tích hợp sẵn cổng Ethernet và ngõ vào/ra analog trên thân máy, cực kỳ phù hợp cho các ứng dụng cần kết nối mạng nội bộ với chi phí tối ưu.
Mitsubishi FX5S & FX5U

Nằm trong dòng iQ-F mới nhất, FX5U và FX5S đại diện cho bước tiến đột phá về tốc độ xử lý và tính năng tích hợp. Với tốc độ xử lý lệnh Boolean chỉ 34 ns, nhanh gấp nhiều lần so với các dòng FX thế hệ trước.
Dòng này có tích hợp sẵn cổng Ethernet, Analog (2 in/1 out) và đặc biệt là khả năng điều khiển chuyển động lên đến 4 trục độc lập mà không cần module chuyên dụng. Đây là đối thủ trực tiếp của Inovance H5U trong phân khúc điều khiển máy chính xác.
Thông số kỹ thuật chi tiết các dòng Mini PLC Mitsubishi
Dưới đây là bảng tóm tắt thông số kỹ thuật để kỹ sư dễ dàng so sánh và lựa chọn:
| Tiêu chí | Mitsubishi FX3G | Mitsubishi FX3GE | Mitsubishi FX5U (iQ-F) |
| Tốc độ xử lý | 0.21µs / lệnh | 0.21µs / lệnh | 0.034µs / lệnh |
| I/O tối đa | 256 điểm | 256 điểm | 512 điểm |
| Cổng Ethernet | Không (Cần mua thêm) | Có sẵn | Có sẵn |
| Analog tích hợp | Không | 2 In / 1 Out | 2 In / 1 Out |
| Phần mềm | GX Works2 | GX Works2 | GX Works3 |
| Khả năng Motion | Cơ bản | Cơ bản | 4 trục (200kHz) |
Ứng dụng thực tế của Mini PLC Mitsubishi:
Tùy vào thế mạnh về tính năng, mỗi dòng Mini PLC Mitsubishi sẽ tối ưu cho các nhóm ứng dụng sau:
Nhóm máy đơn lẻ, đơn giản (Ưu tiên FX3G/FX3S): Ứng dụng cho các máy đóng gói dạng đứng, máy dán nhãn tự động. Hệ thống máy bơm nước, quạt thông gió trong tòa nhà,…
Nhóm kết nối và giám sát từ xa (Ưu tiên FX3GE): Trạm quan trắc môi trường, xử lý nước thải (cần truyền dữ liệu analog và kết nối Ethernet về trung tâm) hoặc hệ thống quản lý năng lượng cơ bản.
Nhóm máy công nghệ cao & Multi-axis (Ưu tiên FX5U/FX5UC): Máy CNC mini, máy khắc laser yêu cầu nội suy chính xác, cánh tay robot 4 trục đơn giản hoặc dây chuyền lắp ráp linh kiện điện tử tốc độ cao.
So Sánh Mini PLC: Omron, Siemens, Inovance & Mitsubishi
Việc lựa chọn đúng thương hiệu Mini PLC không chỉ quyết định đến hiệu suất vận hành mà còn ảnh hưởng trực tiếp đến 30–50% chi phí đầu tư hệ thống. Dưới đây là bảng so sánh khách quan giữa 4 dòng Mini PLC tốt nhất tại thị trường Việt Nam hiện nay, giúp kỹ sư có cái nhìn tổng thể trước khi quyết định.
| Tiêu chí so sánh | Omron CP1L/CP2E | Siemens S7-1200 G2 | Inovance H5U | Mitsubishi FX5S |
| I/O tối đa | 180 / 284 | 284 | 1024 | 256 |
| Tốc độ lệnh | 0.1µs | 0.085µs | 0.08µs | 0.034µs |
| Motion Control | Cơ bản (pulse) | Cần module mở rộng | 8 trục EtherCAT | Cơ bản (pulse) |
| Ethernet tích hợp | CP2E có sẵn | Có sẵn | Có sẵn (Dual port) | FX5S có sẵn |
| Phần mềm | CX-Programmer | TIA Portal (nặng) | AutoShop (miễn phí) | GX Works3 |
| Hỗ trợ IoT/OPC UA | Hạn chế | Đầy đủ | Có sẵn (H5U) | Hạn chế |
| Mức giá tương đối | Trung bình | Cao nhất | Cạnh tranh nhất | Trung bình |
| Phù hợp ngân sách | Vừa phải | Cao | Thấp – Vừa | Vừa phải |
Khi xét về khả năng điều khiển chuyển động, Inovance H5U vượt trội nhờ tích hợp sẵn 8 trục EtherCAT và hỗ trợ tới 1024 I/O, trong khi Mitsubishi FX5S hay Omron CP2E chủ yếu dùng để phát xung cơ bản cho 1-2 trục. Sự khác biệt này giúp H5U trở thành giải pháp mạnh mẽ cho máy đóng gói đa trục hay CNC mini mà không cần mua thêm module mở rộng đắt tiền, từ đó tối ưu không gian lắp đặt đáng kể.
Ở khía cạnh hiệu suất và tiêu chuẩn, Mitsubishi FX5S dẫn đầu về tốc độ xử lý lệnh (0.034µs), lý tưởng cho các dây chuyền lắp ráp điện tử yêu cầu phản hồi tức thời. Trong khi đó, Siemens S7-1200 vẫn là lựa chọn ưu tiên cho các dự án FDI nhờ hệ sinh thái Industry 4.0 đồng bộ và khả năng bảo mật dữ liệu mạnh mẽ, dù chi phí thiết bị và bản quyền phần mềm TIA Portal thường cao nhất phân khúc.
Cuối cùng, tính kinh tế và trải nghiệm lập trình là những yếu tố then chốt để tối ưu lợi nhuận. Nếu Siemens yêu cầu cấu hình máy tính mạnh và chi phí bản quyền lớn, thì phần mềm AutoShop của Inovance lại hoàn toàn miễn phí và hỗ trợ chuẩn IEC 61131-3 hiện đại. Việc kết hợp giữa giá thiết bị cạnh tranh và phần mềm miễn phí giúp Inovance H5U trở thành lựa chọn đột phá cho những đơn vị muốn sở hữu công nghệ IoT và Motion cao cấp với ngân sách vừa phải.
Hướng dẫn chọn Mini PLC phù hợp
Việc chọn đúng bộ điều khiển giúp hệ thống vận hành ổn định, tránh lãng phí ngân sách hoặc tình trạng thiếu hụt tính năng khi cần mở rộng. Dưới đây là 5 tiêu chí cốt lõi giúp bạn đưa ra quyết định chính xác nhất.
Lựa chọn theo số điểm I/O cần thiết
Số lượng điểm vào/ra (I/O) là yếu tố đầu tiên cần xem xét. Với các ứng dụng nhỏ dưới 32 điểm I/O, những dòng như Omron CP1E, Siemens LOGO! hay Easy INOVANCE là lựa chọn kinh tế nhất. Nếu nhu cầu nằm trong khoảng 32 đến 128 điểm, các dòng trung cấp như CP1L hay H2U sẽ đáp ứng tốt. Tuy nhiên, nếu hệ thống của bạn phức tạp hơn 128 điểm hoặc đòi hỏi khả năng mở rộng linh hoạt, hãy cân nhắc nâng cấp lên dòng Inovance H5U hoặc Siemens S7-1200 để đảm bảo hiệu suất xử lý dữ liệu.
Lựa chọn theo ngân sách đầu tư
Mỗi thương hiệu sẽ tương ứng với một phân khúc giá khác nhau. Nếu ưu tiên tiết kiệm chi phí tối đa mà vẫn đảm bảo tính năng hiện đại, các dòng Inovance Easy đang chiếm ưu thế lớn.
Ở phân khúc tầm trung với mức giá vừa phải và độ bền ổn định, Omron CP1L và Mitsubishi FX3G là những cái tên quen thuộc. Riêng với các dự án có ngân sách dư dả, yêu cầu khắt khe về thương hiệu chuẩn châu Âu, Siemens S7-1200 là sự lựa chọn hàng đầu mặc dù chi phí thiết bị và phần mềm bản quyền khá cao.
Lựa chọn theo yêu cầu kết nối và truyền thông
Đối với các máy móc đơn giản chỉ cần giao tiếp RS-485, các dòng PLC đời cũ như CP1L vẫn đáp ứng tốt. Tuy nhiên, nếu bạn cần kết nối Ethernet, MQTT để giám sát từ xa hoặc OPC UA để đồng bộ với hệ thống quản lý cấp cao, các dòng PLC thế hệ mới như Inovance H5U hoặc Siemens S7-1200 G2 là bắt buộc. Đặc biệt, H5U với cổng Ethernet kép (dual port) mang lại khả năng kết nối linh hoạt và bảo mật hơn hẳn.
Lựa chọn theo ứng dụng chuyển động
Nếu ứng dụng của bạn không liên quan đến điều khiển vị trí, hầu như mọi dòng Mini PLC đều có thể đáp ứng. Đối với các ứng dụng 1-4 trục cơ bản sử dụng xung, Omron CP1H hay Inovance Easy là lựa chọn phù hợp.
Tuy nhiên, nếu bạn đang xây dựng các hệ thống điều khiển chuyển động phức tạp từ 4-8 trục sử dụng mạng EtherCAT, Inovance H5U hiện là lựa chọn tối ưu nhất trên thị trường hiện nay. Khả năng tích hợp sẵn Motion ngay trên CPU giúp giảm thiểu đáng kể chi phí mua thêm module chuyên dụng.
Lựa chọn theo kinh nghiệm kỹ thuật và hệ sinh thái
Sự quen thuộc với phần mềm lập trình sẽ giúp rút ngắn thời gian triển khai dự án. Với những kỹ sư mới bắt đầu, Siemens LOGO! Hay Omron CP1E rất dễ tiếp cận. Với các dự án yêu cầu sự đồng bộ cao giữa biến tần + servo + HMI, việc chọn một hệ sinh thái duy nhất như Inovance sẽ mang lại lợi ích lớn về tính tương thích và sự hỗ trợ kỹ thuật nhanh chóng từ nhà phân phối chính hãng.
Bảng tư vấn nhanh lựa chọn dòng Mini PLC tối ưu
| Nhu cầu thực tế | Dòng sản phẩm khuyên dùng |
| Máy đơn giản, ngân sách thấp | Inovance Easy hoặc Omron CP1E |
| Dây chuyền vừa, cần mở rộng I/O | Inovance Easy hoặc Omron CP1L |
| Cần điều khiển Motion 4–8 trục, giá tốt | Inovance H5U (Lựa chọn tối ưu) |
| Dự án FDI, cần tích hợp SCADA/MES | Siemens S7-1200 G2 |
| Máy nhập khẩu Nhật Bản cần độ bền cao | Mitsubishi FX5S/FX5U |
Xu Hướng Mini PLC trong năm 2026
Bước sang năm 2026, dòng Mini PLC được ứng dụng nhiều hơn trong công nghiệp. Dưới đây là 5 xu hướng then chốt định hình thị trường tự động hóa trong năm nay.
Ethernet tích hợp trở thành tiêu chuẩn bắt buộc
Việc sử dụng các cáp lập trình chuyên dụng hay cổng RS-232/485 đang dần bị loại bỏ. Tất cả các dòng Mini PLC thế hệ mới hiện nay đều trang bị sẵn cổng Ethernet tốc độ cao, cho phép lập trình, kết nối HMI và truyền thông giữa các PLC trong mạng nội bộ một cách dễ dàng và ổn định.
EtherCAT thay thế hoàn toàn phát xung truyền thống

Trong điều khiển chuyển động, xu hướng chuyển dịch từ phát xung sang mạng truyền thông EtherCAT đang diễn ra mạnh mẽ. Các dòng PLC như Inovance H5U dẫn đầu xu hướng này khi cho phép điều khiển hàng chục trục Servo chỉ với một sợi cáp mạng duy nhất, giúp tăng độ chính xác và giảm 80% thời gian đấu nối.
Tích hợp trực tiếp OPC UA và MQTT vào CPU

Để phục vụ nhu cầu IoT, Mini PLC 2025 tích hợp sẵn các giao thức chuẩn như OPC UA và MQTT. Điều này cho phép thiết bị kết nối thẳng lên hệ thống quản lý ERP/MES hoặc các nền tảng đám mây (Cloud) để giám sát dữ liệu thời gian thực mà không cần thông qua bộ chuyển đổi trung gian
Lập trình đa ngôn ngữ theo chuẩn IEC 61131-3
Bên cạnh ngôn ngữ Ladder truyền thống, các kỹ sư hiện nay ưu tiên sử dụng ngôn ngữ ST và FBD để xử lý các thuật toán phức tạp. Xu hướng này giúp mã nguồn linh hoạt, dễ quản lý và tương thích tốt giữa các nền tảng PLC khác nhau.
Câu Hỏi Thường Gặp Về Mini PLC
Để giúp quý khách hàng có cái nhìn thấu đáo hơn trước khi quyết định đầu tư, chúng tôi đã tổng hợp và giải đáp những thắc mắc phổ biến nhất của các kỹ sư và chủ doanh nghiệp khi tìm hiểu về dòng sản phẩm này.
Mini PLC và Micro PLC khác nhau như thế nào?
Về bản chất, hai thuật ngữ này thường được sử dụng thay thế cho nhau trong ngành tự động hóa. Tuy nhiên, xét về mặt kỹ thuật, Micro PLC thường chỉ các bộ điều khiển cực nhỏ với số lượng I/O dưới 16 điểm, trong khi Mini PLC có dải quản lý rộng hơn từ 16 đến 256 điểm I/O. Cả hai đều hướng tới mục tiêu tối ưu hóa không gian và chi phí cho các ứng dụng vừa và nhỏ.
Mini PLC có thể thay thế hoàn toàn relay trung gian không?
Hoàn toàn CÓ. Đối với các ứng dụng có từ 4 điều kiện logic trở lên, việc sử dụng một bộ Mini PLC kinh tế hơn nhiều so với việc đấu nối hàng chục relay trung gian và timer. Sử dụng PLC không chỉ giúp tủ điện gọn gàng hơn mà còn cho phép bạn thay đổi quy trình vận hành chỉ bằng vài dòng lệnh trên máy tính mà không cần luồn lại dây điện.
Khi nào thì nên dùng Mini PLC và khi nào cần nâng cấp lên PLC lớn?
Quy tắc chung là dựa vào số điểm I/O và khả năng mở rộng. Nếu hệ thống của bạn cần dưới 256 điểm I/O và không yêu cầu quá nhiều rack mở rộng từ xa, Mini PLC là sự lựa chọn tối ưu.
Tuy nhiên, nếu hệ thống cần quản lý trên 512 điểm I/O hoặc tích hợp các tính năng quản lý nhà máy phức tạp, bạn nên chuyển sang các dòng PLC Modular như Siemens S7-300 hoặc Mitsubishi Q Series.
Phần mềm lập trình Mini PLC có được miễn phí không?
Điều này tùy thuộc vào từng hãng sản xuất. Ví dụ, phần mềm AutoShop của Inovance hiện đang được cung cấp hoàn toàn miễn phí, giúp doanh nghiệp tiết kiệm đáng kể chi phí bản quyền.
Trong khi đó, các dòng PLC của Siemens (S7-1200) thường yêu cầu mua bản quyền phần mềm TIA Portal, hoặc các dòng Mitsubishi thế hệ mới có thể yêu cầu phí bản quyền cho GX Works3.
Inovance H5U có độ bền và ổn định bằng PLC Siemens không?
Mặc dù Siemens có lịch sử lâu đời và độ tin cậy cực cao trên toàn cầu, nhưng Inovance H5U đã đạt được các chứng chỉ quốc tế khắt khe như CE và UL với thời gian hoạt động ổn định (MTBF) trên 50.000 giờ. Với mức giá chỉ bằng 1/3 đến 1/2 so với Siemens, H5U là giải pháp cân bằng hoàn hảo giữa hiệu suất và chi phí cho các doanh nghiệp tại Việt Nam.
Mini PLC có hỗ trợ các ứng dụng điều khiển nhiệt độ PID không?
Hầu hết các dòng Mini PLC hiện đại như Inovance H5U đều tích hợp sẵn các tập lệnh PID mạnh mẽ hoặc các khối Function Block chuyên dụng. Đặc biệt, H5U còn hỗ trợ tính năng tự dò thông số PID (auto-tuning), giúp kỹ sư dễ dàng cài đặt cho các ứng dụng lò nhiệt, máy ép nhựa hay hệ thống điều khiển áp suất bơm.
Nên mua Mini PLC chính hãng hay hàng trôi nổi trên thị trường?
Chúng tôi luôn khuyến nghị khách hàng lựa chọn sản phẩm chính hãng từ các đại lý ủy quyền. Việc mua hàng chính hãng giúp bạn đảm bảo được hưởng chính sách bảo hành dài hạn, nhận được sự hỗ trợ kỹ thuật trực tiếp từ đội ngũ chuyên gia và đặc biệt là luôn có sẵn các bản cập nhật phần mềm để vá lỗi và tối ưu hiệu suất máy móc.
Tại Hoàng Ngân TEC, chúng tôi cung cấp các dòng PLC H5U và Easy PLC chính hãng của INOVANCE, cam kết hỗ trợ kỹ thuật và bảo hành 18 tháng cho quý khách hàng. Liên hệ với Hoàng Ngân TEC qua Hotline: 0962.070.538 hoặc Zalo OA để nhận tư vấn báo giá nhanh nhất.







Trả lời